Thống kê

Mới nhất Chủ đề mới Tài nguyên mới Trả lời nhiều Tương tác nhiều Xem nhiều

Sinh học Việt Nam

Giúp mình bài tập này với! (BT ngày 7/12/2021)

  • Thread starter Thread starter Ái Quỳnh
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu
  • Trả lời Trả lời 4
  • Xem Xem 1K
9/5/21
275
871
VND
0
Câu 1:Viết PTHH của các phản ứng theo sơ đồ sau:
a)Ca_3(PO_4)_2 \overset{1}\rightarrow P \overset{2}\rightarrow P_2O_5 \overset{3}\rightarrow H_3PO_4 \overset{4}\rightarrow NaH_2PO_4 \overset{5}\rightarrow Na_2HPO_4 \overset{6}\rightarrow Na_3PO_4 \overset{7}\rightarrow Ag_3PO_4 \overset{8}\rightarrow H_3PO_4
Câu 2:
Cho 28,4 g P_2O_5 vào 750 ml dd NaOH 1,5M. Sau các phản ứng xảy ra hoàn toàn,thu được dung dịch chứa m gam muối. Tìm m?
Câu 3: Nung 10g hh MgCO_3, CaCO_3, Al_2O_3(trong đó Al_2O_3 chiếm 10% về khối lượng) đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 5,688 g chất rắn. Khí thoát ra được hấp thụ hoàn toàn vào 200ml dd Ba(OH)_2 0,4M thu được m gam kết tủa A
a) Tính % khối lượng mỗi muối cacbonat trong hỗn hợp
b) Tính khối lượng kết tủa A tạo thành
 
BÀI LÀM
Câu 1:
Phương trình hóa học:
(1): 5C+Ca_3(PO_4)_2+3SiO_2 \overset{1200^oC}\longrightarrow 3CaSiO_3+2P+5CO\uparrow
(2): 4P+5O_2 \overset{t^o}\to 2P_2O_5
(3): P_2O_5+3H_2O \to 2H_3PO_4
(4): H_3PO_4+NaOH \to NaH_2PO_4+H_2O
(5): NaH_2PO_4+NaOH \to Na_2HPO_4+H_2O
(6): Na_2HPO_4+NaOH \to Na_3PO_4+H_2O
(7): Na_3PO_4+3AgNO_3 \to Ag_3PO_4+3NaNO_3
(8): Ag_3PO_4+3HCl \to 3AgCl\downarrow+H_3PO_4
Câu 2:
Số mol 28,4g P_2O_5:n_{P_2O_5}=\frac{28,}{142} = 0,2(mol).
Số mol NaOH: n_{NaOH} = 0,75 . 1,5 = 1,125(mol).
Phương trình hóa học:
2NaOH+P_2O_5+H_2O \to 2NaH_2PO_4
0,4 ____\gets_____ 0,2 _________\to_________ 0,4 (mol)
Số mol NaOH dư: n_{NaOH} = 1,125 - 0,4 = 0,725(mol).
Phương trình hóa học:
NaOH+NaH_2PO_4 \to Na_2HPO_4+H_2O
0,4 _____\gets_____ 0,4 ______\to______ 0,4 (mol)
Số mol NaOH dư: n_{NaOH} = 0,725 - 0,4 = 0,325(mol).
Phương trình hóa học:
NaOH+Na_2HPO_4 \to Na_3PO_4+H_2O
0,325 ____\to____ 0,325 ___\to___ 0,325 (mol)
Tổng khối lượng muối sau phản ứng: m_M = m = 142 . (0,4 - 0,325) + 164 . 0,325 = 53,3(g).
Câu 3:
a)
Gọi x, y lần lượt là số mol MgCO_3,CaCO_3 trong 10g hỗn hợp.
Khối lượng Al_2O_3: m_{Al_2O_3}=10.\frac{10}{100} = 1(g).
Khối lượng MgCO_3,CaCO_3 trong hơn hợp: m_{MgCO_3,CaCO_3} = 84x + 100y = 10 - 1 = 9(g). (1)
Phương trình hóa học:
MgCO_3 \overset{t^o}\to MgO+CO_2\uparrow
x ______\to_______ x __\to__ x (mol)
CaCO_3 \overset{t^o}\to CaO+CO_2\uparrow
y _____\to______ y __\to___ y (mol)
Khối lượng hỗn hợp sau phản ứng: m_{hh} = 40x + 56y = 5,688 - 1 = 4,688(g). (2)
Từ (1), (2) suy ra: x = 0,05; y = 0,048 (mol).
Phần trăm MgCO_3 trong hỗn hợp: \%m_{MgCO_3}=\frac{84.0,05}{10} . 100% = 42%.
Phần trăm CaCO_3 trong hỗn hợp: \%m_{CaCO_3}=\frac{100.0,048}{10} . 100% = 48%.
b)Phương trình hóa học:
MgCO_3 \overset{t^o}\to MgO+CO_2\uparrow
0,05 ____\to____ 0,05 (mol)
CaCO_3 \overset{t^o}\to CaO+CO_2\uparrow
0,048 __\to___ 0,048 (mol)
Số mol khí CO_2 thoát ra: n_{CO_2} = 0,05 + 0,048 = 0,098(mol).
Số mol Ba(OH)_2:n_{Ba(OH)_2} = 0,2 . 0,4 = 0,08(mol).
Phương trình hóa học:
Ba(OH)_2+CO_2 \to BaCO_3\downarrow+H_2O
0,08 ____\to____ 0,08 __\to__ 0,08 (mol)
Số mol CO_2 dư: n_{CO_2(dư)} = 0,098 - 0,08 = 0,018(mol).
Phương trình hóa học:
BaCO_3+CO_2+H_2O \to Ba(HCO_3)_2
0,018 __\gets__ 0,018 (mol)
Khối lượng kết tủa A tạo thành: m_{BaCO_3}=m_A = (0,08 - 0,018) . 197 = 12,214(g).
 
Câu 1:
(4) Có thể viết: NaOH + H_3PO_4 \to NaH_2PO_4 + H_2O
Câu 2:
n_{P_2O_5} = 0,2 (mol), n_{NaOH} = 1,125 (mol)
P_2O_5 + 3H_2O \to 2H_3PO_4
0,2 ----------------> 0,4 (mol)
- Xác định muối sau p/ứ
Nếu P/ứ chỉ sinh ra muối NaH_2PO_4
H_3PO_4 + NaOH \to NaH_2PO_4 + H_2O
0,4 ---------> 0,4 --------> 0,4 (mol)
=> \frac{n_{NaOH}}{n_{H_3PO_4}} = \frac{0,4}{0,4} = 1
Nếu P/ứ chỉ sinh ra muối Na_2HPO_4
H_3PO_4 + 2NaOH \to Na_2HPO_4 + 2H_2O
0,4 ---------> 0,8 ---------> 0,4 (mol)
=> \frac{n_{NaOH}}{n_{H_3PO_4}} = \frac{0,8}{0,4} = 2
Nếu p/ứ chỉ sinh ra muối Na_3PO_4
H_3PO_4 + 3NaOH \to Na_3PO_4 + 3H_2O
0,4 ---------> 1,2 ----------> 0,4 (mol)
\frac{n_{NaOH}}{n_{H_3PO_4}} = \frac{1,2}{0,4} = 3
Mặt khác: 2 < \frac{n_{NaOH}}{n_{H_3PO_4}} = \frac{1,125}{0,4} = 2,8125 < 3
=> Muối gồm Na_2HPO_4Na_3PO_4
- Viết pt tạo ra 2 muối rồi suy số mol, tìm được m:
H_3PO_4 + 2NaOH \to Na_2HPO_4 + 2H_2O
0,4 ---------> 0,8 ---------> 0,4 (mol)
NaOH + Na_2HPO_4 \to Na_3PO_4 + H_2O
0,325 --------> 0,325 ---------> 0,325 (mol)
=> m = 142*(0,4 - 0,325) + 164*0,325 = 63,95 (g)
Có thể làm cách này hoặc cách của Đăng cũng đúng
 

Hệ sinh thái

Vi tính Gia Nghi Diễn đàn sinh học Hóa học và KHTN My Family Blog's Thiep Ảnh lưu niệm

Phần mềm thông dụng

Blog's Thiep

Back
Bên trên