Thống kê

Mới nhất Chủ đề mới Tài nguyên mới Trả lời nhiều Tương tác nhiều Xem nhiều

Sinh học Việt Nam

Giúp mình giải bài tập này với

Giải:
a) n_{Fe_2O_3} = 0,1mol => n_O = 0,3 mol
n_{CuO} = 0,08mol => n_O = 0,08 mol
n_{H_2SO_4} = 0,32mol => n_{SO_4} = 0,32 mol
Ta có: n_{O(A)} > n_{SO_4(axit)} (0,38>0,32) => axit thiếu
*TH1: Fe_2O_3 p/ư với axit trước:
Fe_2O_3 + 3H_2SO_4 \to Fe_2(SO_4)_3 + 3H_2O
0,1--------> 0,3 (mol)
CuO + H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O
0,02<---0,02 (mol)
m = (0,08-0,02) . 80 = 4,8g
*TH2: CuO p/ư với axit trước:
CuO + H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O
0,08----->0,08 (mol)
Fe_2O_3 + 3H_2SO_4 \to Fe_2(SO_4)_3 + 3H_2O
0,08<--------0,24 (mol)
m = (0,1-0,08) . 160 = 3,2g
Thực tế 2 phản ứng này xảy ra song song nên 3,2g < m < 4,8g
b)
Gọi x là thể tích của dung dịch hỗn hợp gồm H_2SO_4 và HCl
=> n_{H_2SO_4} = 0,5x => n_{H(H_2SO_4)} = x
n_{HCl} = x => n_{H(HCl)} = x
n_{H(hh)} = x + x = 2x
*Giả sử hỗn hợp axit chỉ có H_2SO_4
Fe_2O_3 + 3H_2SO_4 \to Fe_2(SO_4)_3 + 3H_2O
0,1----------->0,3
CuO + H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O
0,08------>0,08
n_{H_2SO_4} = 0,3 + 0,08 = 0,38 mol => n_H = 0,76
Ta có: 2x = 0,76 => x = 0,38 lít
 
Chỉnh sửa lần cuối:

Hệ sinh thái

Vi tính Gia Nghi Diễn đàn sinh học Hóa học và KHTN My Family Blog's Thiep Ảnh lưu niệm

Phần mềm thông dụng

Blog's Thiep

Back
Bên trên