Thống kê

Mới nhất Chủ đề mới Tài nguyên mới Trả lời nhiều Tương tác nhiều Xem nhiều

Sinh học Việt Nam

Giúp mình bài tập này với!

  • Thread starter Thread starter Nguyệt Ánh
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu
  • Trả lời Trả lời 2
  • Xem Xem 741

Nguyệt Ánh

Thành viên tiêu biểu
Platinum Member
Thành viên
7/1/23
71
254
VND
0
Hoà tan 7g kim loại R trong 200g dung dịch HCl vừa đủ. thu được 206,75g dung dịch A
a) Xác định R
b) cho dung dịch NaOH 8% cho đến lúc kết tủa hoàn toàn A, được dung dịch B và kết tủa C, lọc và nung kết tủa C trong không khí đến khối lượng không đổi thu được rắn D
1) tính mD
 
Giải
a) Gọi hóa trị của R là n
2R+2nHCl2RCln+nH22R + 2nHCl \to 2RCl_n + nH_2
BTKL: mR+mddHCl=mddRCln+mH2m_R + m_{ddHCl} = m_{ddRCl_n} + m_{H_2}
<=> 7 + 200 = 206,75 +mH2m_{H_2}
=> mH2m_{H_2} = 0,25
nH2=0,252n_{H_2} = \frac{0,25}{2} = 0,125 mol
2R+2nHCl2RCln+nH22R + 2nHCl \to 2RCl_n + nH_2
0,25n\frac{0,25}{n}<-------------------------0,125 (mol)
Ta có: 0,25n\frac{0,25}{n} . R = 7
<=> 7n = 0,25R
=> R = 7n0,25\frac{7n}{0,25} = 28n
Biện luận:
[TABLE=collapse]
[TR]
[TD]n[/TD]
[TD]1[/TD]
[TD]2[/TD]
[TD]83\frac{8}{3}[/TD]
[TD]3[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD]R[/TD]
[TD]28 (loại)[/TD]
[TD]56 (Fe)[/TD]
[TD]74,7 (loại)[/TD]
[TD]84 (loại)[/TD]
[/TR]
[/TABLE]
Vậy R là sắt
b)
Fe+2HClFeCl2+H2Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2
------------------0,125<----0,125 (mol)
FeCl2+2NaOHFe(OH)2+2NaClFeCl_2 + 2NaOH \to Fe(OH)_2 + 2NaCl
0,125------->0,25----->0,125 (mol)
4Fe(OH)2+O2to2Fe2O3+4H2O4Fe(OH)_2 + O_2 \overset{t^o}\to 2Fe_2O_3 + 4H_2O
0,125--------------------->0,0625 (mol)
mFe2O3m_{Fe_2O_3} = 0,0625 . 160 = 10g
 
Chỉnh sửa lần cuối:

Hệ sinh thái

Vi tính Gia Nghi Diễn đàn sinh học Hóa học và KHTN My Family Blog's Thiep Ảnh lưu niệm

Phần mềm thông dụng

Blog's Thiep

Back
Bên trên