Thống kê

Mới nhất Chủ đề mới Tài nguyên mới Trả lời nhiều Tương tác nhiều Xem nhiều

Sinh học Việt Nam

Giúp mình bài tập này với!

  • Thread starter Thread starter Ái Quỳnh
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu
  • Trả lời Trả lời 4
  • Xem Xem 1K
9/5/21
275
871
VND
0
Bài 1(Bài 8.8 sách bìa tím): Cho 50 ml dung dịch H2SO4H_2SO_4 1M tác dụng với 50 ml dd NaOH. Dung dịch sau phản ứng làm đổi màu quỳ tím thành đỏ. Để dd không làm đổi màu quỳ tím người ta phải cho thêm vào dd trên 20ml dd KOH 0,5 M. Tính nồng độ mol của dd NaOH đã dùng.
Bài 2 (Bài 7 SGK): Hòa tan hoàn toàn 12,1 gam hỗn hợp bột CuO và ZnO cần 100ml dd HCl 0,3M
a) Viết các Phương trình hóa học
b) Tính % theo khối lượng của mỗi Oxit trong hỗn hợp đầu
c) Hãy tính khối lượng dd H2SO4H_2SO_4 nồng độ 20% để hòa tan hoàn toàn hỗn hợp các Oxit trên
 
Câu 2:
a)PTHH:
CuO+2HClCuCl2+H2OCuO+2HCl \to CuCl_2 + H_2O
ZnO+2HClZnCl2+H2OZnO+2HCl \to ZnCl_2 + H_2O
b) nHCln_{HCl}=0,1. 3=0,3 mol
Gọi x,y là số mol của CuO và ZnO
CuO+2HClCuCl2+H2OCuO+2HCl \to CuCl_2 + H_2O
x--------->2x (mol)
ZnO+2HClZnCl2+H2OZnO+2HCl \to ZnCl_2 + H_2O
y--------->2y (mol)
Ta có:
80x+ 81y=12,1
2y+2y=0,3
=>x=0,05; y=0,1
mZnOm_{ZnO}=0,1.81=8,1g
mCuOm_{CuO}=0,05.80=4g
=>%CuO=412,1.100%\frac{4}{12,1}.100\%=33,058%
%ZnO=8,112,1.100%\frac{8,1}{12,1}.100\%=66,942%
c)
CuO+H2SO4CuSO4+H2OCuO+H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O
0,05--------->0,05 (mol)
ZnO+H2SO4ZnSO4+H2OZnO+H_2SO_4 \to ZnSO_4 + H_2O
0,1--------->0,1 (mol)
nH2SO4n_{H_2SO_4}=0,05+0,1=0,15 mol
=> mH2SO4m_{H_2SO_4}=0,15. 98=14,7 g
mddH2SO4m_{ddH_2SO_4}=14,7.10020\frac{14,7.100}{20}=73,5g
 
Chỉnh sửa lần cuối:
BÀI LÀM
1/Số mol H2SO4H_2SO_4 trong 50ml H2SO4H_2SO_4 1M: nH2SO4=0,05.1=0,05(mol).n_{H_2SO_4} = 0,05 . 1 = 0,05(mol).
Số mol KOH trong 20ml KOH 0,5M: nKOH=0,02.0,5=0,01(mol).n_{KOH} = 0,02 . 0,5 = 0,01(mol).
Phương trình hoá học:
H2SO4+2KOHK2SO4+2H2OH_2SO_4 + 2KOH \to K_2SO_4 + 2H_2O
0,005 __\gets__ 0,01 (mol)
\RightarrowSố mol H2SO4H_2SO_4 được trung hoà bằng NaOH: nH2SO4=0,050,005=0,045(mol).n_{H_2SO_4} = 0,05 - 0,005 = 0,045(mol).
Phương trình hoá học:
2NaOH+H2SO4Na2SO4+2H2O2NaOH + H_2SO_4 \to Na_2SO_4 + 2H_2O
0,09 ____\gets____ 0,045 (mol)
\RightarrowNồng độ mol dung dịch NaOH đã dùng: CMNaOH=0,090,05=1,8M(mol/lıˊt).C_{M_{NaOH}} = \frac{0,09}{0,05} = 1,8M(mol/lít).
2/a)Phương trình hoá học:
CuO+2HClCuCl2+H2OCuO + 2HCl \to CuCl_2 + H_2O
ZnO+2HClZnCl2+H2OZnO + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2O
b)Gọi x, y lần lượt là số mol của CuO, ZnO.
\RightarrowKhối lượng của CuO: mCuO=80x(g).m_{CuO} = 80x(g).
Khối lượng của ZnO: mZnO=81y(g).m_{ZnO} = 81y(g).
Theo đề ta có khối lượng hỗn hợp bằng tổng khối lượng của CuO, ZnO:
mhh=mCuO+mZnOm_{hh} = m_{CuO} + m_{ZnO} = 80x + 81y = 12,1(g). (I)(I)
Số mol HCl trong 100ml HCl 3M: nHCl=0,1.3=0,3(mol).n_{HCl} = 0,1 . 3 = 0,3(mol).
Phương trình hoá học:
CuO+2HClCuCl2+H2OCuO + 2HCl \to CuCl_2 + H_2O
x ___\to___ 2x (mol)
ZnO+2HClZnCl2+H2OZnO + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2O
y ___\to___ 2y (mol)
\Rightarrow2x + 2y = 0,3(mol). (II)(II)
Từ (I),(II) suy ra: x = 0,05; y = 0,1 (mol).
\RightarrowKhối lượng CuO: mCuO=0,05.80=4(g).m_{CuO} = 0,05 . 80 = 4(g).
Khối lượng ZnO: mZnO=0,1.81=8,1(g).m_{ZnO} = 0,1 . 81 = 8,1(g).
\RightarrowPhần trăm khối lượng CuO: %mCuO=412,1.100%=33,06%.\%m_{CuO} = \frac{4}{12,1} .100\% = 33,06\%.
\RightarrowPhần trăm khối lượng ZnO: %mZnO=100%33,06%=66,94%.\%m_{ZnO} = 100\% - 33,06\% = 66,94\%.
c)Phương trình hoá học:
CuO+H2SO4CuSO4+H2OCuO + H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O
0,05 __\to__ 0,05 (mol)
\RightarrowKhối lượng H2SO4:mH2SO4=0,05.98=4,9(g).H_2SO_4: m_{H_2SO_4} = 0,05 . 98 = 4,9(g).
Phương trình hoá học:
ZnO+H2SO4ZnSO4+H2OZnO + H_2SO_4 \to ZnSO_4 + H_2O
0,1 __\to__ 0,1 (mol)
\RightarrowKhối lượng H2SO4:mH2SO4=0,1.98=9,8(g).H_2SO_4: m_{H_2SO_4} = 0,1 . 98 = 9,8(g).
\RightarrowKhối lượng H2SO4H_2SO_4 cần: mH2SO4=4,9+9,8=14,7(g).m_{H_2SO_4} = 4,9 + 9,8 = 14,7(g).
\RightarrowKhối lượng dung dịch H2SO4H_2SO_4 20% cần để hoà tan hỗn hợp: mdd=14,7.10020=73,5(g).m_{dd} = \frac{14,7 . 100}{20} = 73,5(g).
 
Bài 1(Bài 8.8 sách bìa tím): Cho 50 ml dung dịch H2SO4H_2SO_4 1M tác dụng với 50 ml dd NaOH. Dung dịch sau phản ứng làm đổi màu quỳ tím thành đỏ. Để dd không làm đổi màu quỳ tím người ta phải cho thêm vào dd trên 20ml dd KOH 0,5 M. Tính nồng độ mol của dd NaOH đã dùng.
Bài 2 (Bài 7 SGK): Hòa tan hoàn toàn 12,1 gam hỗn hợp bột CuO và ZnO cần 100ml dd HCl 0,3M
a) Viết các Phương trình hóa học
b) Tính % theo khối lượng của mỗi Oxit trong hỗn hợp đầu
c) Hãy tính khối lượng dd H2SO4H_2SO_4 nồng độ 20% để hòa tan hoàn toàn hỗn hợp các Oxit trên
Ái Quỳnh gõ đề sai nồng độ của dd HCl ở bài 2, theo như đề trong sách thì @Minh Đăng@Chubby Dung đã làm đúng!!
 
Chỉnh sửa lần cuối:

Hệ sinh thái

Vi tính Gia Nghi Diễn đàn sinh học Hóa học và KHTN My Family Blog's Thiep Ảnh lưu niệm

Phần mềm thông dụng

Blog's Thiep

Back
Bên trên